Tìm kiếm
 

Bạn thường tìm hiểu thông tin về BHXH ở đâu?
Đến cơ quan BHXH
Trên báo giấy
Trên Internet
Trên Website BHXH
Từ nhiều nguồn khác nhau

Online :
Lượt truy cập :

  Chào mừng bạn đến với Trang tin điện tử Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định - Tham gia bảo hiểm xã hội bảo đảm cho cuộc sống của bạn.
Hộ kinh doanh có đóng BHXH bắt buộc không?
Câu hỏi :

Email: hadyshio@gmail.com

Tên: Nguyễn Hoài Nam

Địa chỉ: Trần Quang Diệu, Quy Nhơn, Bình Định

Điện thoại: 0906521504

Nội dung:

Kính gửi cơ quan BHXH tỉnh Bình Định,

Tôi có phụ mẹ tôi trong việc buôn bán gia đình. Mẹ đứng tên đăng ký kinh doanh. Trước nay chỉ có 2 mẹ con, nay việc buôn bán đang mở rộng, mẹ tôi phải thuê thêm người ngoài để phụ thêm việc với tính chất thường xuyên và lâu dài hơn 7 tháng. Xin hỏi, mẹ tôi có phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho những người làm thuê hay không? Nếu có, mẹ tôi có phải đóng cho tôi hay cho chính bản thân mẹ hay không và mẹ có phải ký kết HĐLĐ với người làm hay không? Xin quý cơ quan hướng dẫn cụ thể cách thức đóng, khai báo BHXH nếu mẹ phải đóng BHXH cho người làm.

Xin chân thành cảm ơn!

Xem trả lời

Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

 

“....

3. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng lao động.

....”

          Như vậy hộ kinh doanh cá thể và doanh nghiệp tư nhân đều được xác định là người sử dụng lao động. Do đó, nếu chủ hộ kinh doanh cá thể có hoạt động thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng lao động thì cả chủ hộ và người lao động đều thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

          * Thủ tục tham gia BHXH:

1. Thành phần hồ sơ

a) Đối với Người lao động:

- Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

- Đối với người được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: Giấy tờ chứng minh.

b) Đối với Đơn vị sử dụng lao động (Doanh Nghiệp, hộ kinh doanh cá thể):

- Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin đơn vị tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK3-TS);

- Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN (Mẫu D02-TS);

- Bảng kê hồ sơ làm căn cứ hưởng quyền lợi BHYT cao hơn (Mục II Phụ lục 03).

2. Số lượng hồ sơ: 1 bộ

3. Mức đóng và trách nhiệm đóng

- Mức đóng bảo hiểm bắt buộc theo lương tối thiểu vùng hằng năm do Chính phủ quy định.

- Mức lương làm căn cứ đóng bảo hiểm bao gồm: Lương + phụ cấp

4. Phương thức đóng

a. Đóng hàng tháng

Hằng tháng, chậm nhất đến ngày cuối cùng của tháng, đơn vị trích tiền đóng BHXH bắt buộc trên quỹ tiền lương tháng của những người lao động tham gia BHXH bắt buộc, đồng thời trích từ tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc của từng người lao động theo mức quy định, chuyển cùng một lúc vào tài khoản chuyên thu của cơ quan BHXH mở tại ngân hàng hoặc Kho bạc Nhà nước.

b. Đóng 3 tháng hoặc 6 tháng một lần

Đơn vị là doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác hoạt động trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp trả lương theo sản phẩm, theo khoán thì đóng theo phương thức hằng tháng hoặc 3 tháng, 6 tháng một lần. Chậm nhất đến ngày cuối cùng của kỳ đóng, đơn vị phải chuyển đủ tiền vào quỹ BHXH.

Lưu ý: Nếu đăng ký phương thức đóng 3 tháng hoặc 6 tháng một lần cần bổ sung: Đơn đề nghị, Phương án sản xuất, Phương thức trả lương.

c. Nơi đóng: Đóng theo địa bàn

Đơn vị đóng trụ sở chính ở địa bàn tỉnh nào thì đăng ký tham gia đóng BHXH tại địa bàn tỉnh đó theo phân cấp của cơ quan BHXH tỉnh. (Đăng ký cơ quan bảo hiểm xã hội quản lý theo địa bàn đăng ký trên giấy phép đăng ký kinh doanh).

Chi nhánh của doanh nghiệp đóng BHXH tại địa bàn nơi cấp giấy phép kinh doanh cho chi nhánh.

* Lưu ý:

- Từ ngày 01/01/2018: Những HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng cũng phải tham gia. Mức lương làm căn cứ đóng bảo hiểm bao gồm: Lương + phụ cấp + các khoản bổ sung khác.

- Những người lao động làm việc từ 2 nơi trở lên thì: Đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất.

- Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày giao kết HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc hoặc ngày có hiệu lực của quyết định tuyển dụng đơn vị phải tham bảo hiểm.

Đặng Văn Lý (Phó Trưởng phòng PT phòng Quản lý thu BHXH tỉnh Bình Định)


 

Công văn số 333/BHXH-CĐBHXH ngày 21/3/2018 của BHXH tỉnh về việc triển khai hệ thống giao dịch điện tử đối với các thủ tục giải quyết hưởng chế độ BHXH ngắn hạn
BÁO CÁO TÓM TẮT LUẬN VĂN VỀ KIỂM SOÁT NỘI BỘ THU BHXH-BHYT-BHTN- NĂM 2012
BÁO CÁO TÓM TẮT LUẬN VĂN VỀ KIỂM SOÁT NỘI BỘ THU BHXH-BHYT-BHTN- NĂM 2012
Kết quả nghiên cứu Đề tài khoa học Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định
Thông tư số 26/2017/TT-BLĐTBXH ngày 20/9/2017 Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội Quy định và hướng dẫn thực hiện chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bắt buộc
Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế Quy định chi tiết thi hành Luật bảo hiểm xã hội và Luật an toàn vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế
Kế hoạch số 244/KH-BHXH ngày 27/02/2018 của BHXH tỉnh về công tác tuyên truyền biển đảo năm 2018
Kế hoạch số 1694/KH-BHXH ngày 31/12/2017 của Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định về công tác cải cách hành chính năm 2018
Thông báo số 38/TB-BHXH ngày 09/01/2018 của Bảo hiểm xã hội tỉnh về việc điều chỉnh lãi suất tính lãi chậm đóng, truy đóng BHYT
Công văn số 1691/BHXH-QLT ngày 29/12/2017 của Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định về việc hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu vùng năm 2018
Hỏi các chế độ BHXH, BHYT khi công ty nợ BHXH
Hỏi về điều kiện hưởng thai sản
Hỏi về chính sách BHYT
Mức lương đóng BHXH
Báo giảm thai sản
Đóng BHXH thế nào khi nghỉ
Báo giảm nghỉ thai sản
Khám chữa bệnh khác chỗ ở nơi đăng ký ban đầu
Giải quyết BHXH và thai sản
Hỏi về chế độ thai sản


BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH ĐỊNH
Địa chỉ: 38 Trường Chinh, Phường Lý Thường Kiệt, TP. Quy Nhơn, tỉnh Bình Định
Điện thoại : (056) 3820969 - 3826110 
Thiết kế và phát triển bởi Phòng CNTT