Tìm kiếm
 

Bạn thường tìm hiểu thông tin về BHXH ở đâu?
Đến cơ quan BHXH
Trên báo giấy
Trên Internet
Trên Website BHXH
Từ nhiều nguồn khác nhau

Online :
Lượt truy cập :

  Chào mừng bạn đến với Trang tin điện tử Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định - Tham gia bảo hiểm xã hội bảo đảm cho cuộc sống của bạn.
Báo Tăng BHXH + Giảm BHXH
Câu hỏi :

Tên: Nguyễn Tấn Phúc

Địa chỉ: 09 Lê Đức Thọ, Quy Nhơn

Điện thoại: 01673514025

Nội dung:

Cty em mới tham gia BHXH lần đầu nên có nhiều thắc mắc cần được giải đáp.

1. Ngày 1/3 em có báo tăng lao động vào T3, vậy cho hỏi em phải đóng tiền vào T3 hay T4  ?

2. Ngày 1/4 cty em có 1 trường hợp nghỉ thai sản bắt đầu làm lại, nhưng công nhân đó có ý định nghỉ việc luôn, không tiếp tục đi làm nữa. Vậy em phải làm thủ tục nào cho công nhân đó?

3. Có 1 công nhân có ngày dự sinh là 10/5. Nhưng T4 người đó muốn nghỉ việc trước khi sinh(đã đóng đủ 6th BHXH). Vậy cho em hỏi phải làm thủ tục như thế nào để hưởng thai sản và nghỉ việc trước khi sinh?

Nhờ anh/chị giúp đỡ. Em chân thành cảm ơn.

Xem trả lời

1. Căn cứ khoản 1 Điều 85; khoản 1 điều 86 của Luật BHXH năm 2014: hàng tháng đơn vị và người lao động phải đóng tiền bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (BH TNLĐ-BNN). Như vậy, khi bạn báo tăng lao động vào ngày 1/3 thì đóng tiền trong tháng 3.

2. Căn cứ Điều 23 Quyết định số 595/QĐ-BHXH về ban hành quy trình thu BHXH, BHYT, BHTN, BH TNLĐ-BNN; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT có hiệu lực từ ngày 01/7/2017. Trường hợp người lao động hết thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản và không muốn tiếp tục đi làm lại. Đơn vị làm thủ tục như sau: Đơn vị gửi mẫu D02-TS và Quyết định cho thôi việc (nếu gửi = hồ sơ giấy). Nếu kê khai trên phần mềm giao dịch điện tử thì cột ghi chú ghi kèm Quyết định số, ngày, tháng, năm ban hành của đơn vị.

3. Căn cứ Điều 9 Quyết định số 636/QĐ-BHXH ngày 22/4/2016 của BHXH Việt Nam ban hành quy định về hồ sơ và quy trình giải quyết các chế độ BHXH: Thủ tục hưởng thai sản gồm: Sổ BHXH, Giấy chứng sinh hoặc khai sinh. Nếu người lao động đã đóng BHXH đủ 6 tháng nghỉ trước khi sinh (tối đa 02 tháng), người lao động làm đơn xin nghỉ sinh gửi cho chủ sử dụng lao động, nếu chủ sử dụng lao động đồng ý, người lao động sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Đặng Văn Lý (Trưởng phòng Quản lý thu BHXH tỉnh)


 

Luật Quốc phòng
Luật Cạnh tranh
Luật Tố cáo
Luật Đo đạc và bản đồ
Luật Quy hoạch
Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của 11 luật có liên quan đến quy hoạch
Quyết định số 889/QĐ-BHXH ngày 16/7/2018 của BHXH Việt Nam về việc ban hành Quy tắc ứng xử của công chức, viên chức, người lao động làm việc trong hệ thống BHXH Việt Nam
Hướng dẫn số 1205/HDLN-SGD&ĐT-BHXH ngày 17/8/2018 của Sở Giáo dục và Đào tạo và BHXH tỉnh Bình Định về việcthực hiện BHYT học sinh, sinh viên năm học 2018 - 2019
Công văn số 668/STP-PBGDPL ngày 03/8/2018 của Sở Tư pháp tỉnh Bình Định về việc hưởng ứng Cuộc thi viết "Sáng kiến mô hình PBGDPL có hiệu quả cho thanh, thiếu niên"
Công văn số 483/STTTT-TTBCXB ngày 16/8/2018 của Sở Thông tin và Truyền thông Bình Định về việc tuyên truyền chính sách BHYT học sinh, sinh viên năm học 2018-2019
Tuổi để đóng BHXH
Thủ tục cấp thẻ bảo hiểm y tế cho thân nhân cán bộ chiến sĩ công an trên 6 tuổi
Hỏi về cấp lại sổ BHXH
Hỏi về thời gian đóng BHXH
Chi trả lương hưu hàng tháng
Bảo hiểm xã hội sau khi nghỉ việc
Trợ cấp thất nghiệp sau sinh
Hỏi về nhận thẻ BHYT khi hưởng trợ cấp thất nghiệp
Hỏi thủ tục nhận lương hưu
Hỏi Bảo hiểm thất nghiệp


BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH ĐỊNH
Địa chỉ: 38 Trường Chinh, Phường Lý Thường Kiệt, TP. Quy Nhơn, tỉnh Bình Định
Điện thoại : (056) 3820969 - 3826110 
Thiết kế và phát triển bởi Phòng CNTT