Tìm kiếm
 

Bạn thường tìm hiểu thông tin về BHXH ở đâu?
Đến cơ quan BHXH
Trên báo giấy
Trên Internet
Trên Website BHXH
Từ nhiều nguồn khác nhau

Online :
Lượt truy cập :

  Chào mừng bạn đến với Trang tin điện tử Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định - Tham gia bảo hiểm xã hội bảo đảm cho cuộc sống của bạn.
Hỏi về thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu
Câu hỏi :

Tên: Huỳnh Văn Đợi

Địa chỉ: Quy Nhơn, Bình Định

Nội dung:

Trước đây thẻ bảo hiểm y tế của tôi luôn luôn đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại Phòng khám đa khoa Hương Sơn. Nhưng ngày 01/01/2019, tại Phường nơi tôi ở lại chuyển thẻ của tôi qua khám chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện đa khoa tỉnh phần mở rộng. Theo quy định, tôi được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý. Vào đầu quý 2/2019, tôi có yêu cầu thay đổi nơi khám chữa bệnh qua Phòng khám Hương Sơn tại BHXH Thành Phố Quy Nhơn nhưng không được đồng ý với lý do hai nơi này thông tuyến với nhau. Cho tôi hỏi, BHXH TP Quy Nhơn không chấp nhận thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu như vậy có vi phạm quyền lợi của người mua thẻ BHYT không và tôi có được chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu theo quy định không? Tôi rất mong nhận được phản hồi của cơ quan BHXH tỉnh. Trân trọng cảm ơn.

Xem trả lời

Tại khoản 2 Điều 26 Luật Bảo hiểm y tế số 25/2008/QH12 ngày 14/11/2008 được sửa đổi bổ sung tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế số 46/2014/QH13 ngày 13/06/2014 có quy định: Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

Như vậy, bạn có quyền được yêu cầu cơ quan Bảo hiểm xã hội để đổi thẻ bảo hiểm y tế có nơi khám chữa bệnh ban đầu tại tuyến xã hoặc tuyến huyện trong tỉnh  vào tháng đầu của mỗi quý;

Tại khoản 4 Điều 22, Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật BHYT đã quy định từ 1/1/2016 người tham gia BHYT đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh BHYT tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh (thông tuyến huyện). 

Việc bạn nêu BHXH TP Quy Nhơn không chấp nhận thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu cho bạn là chưa đúng, cơ quan BHXH chỉ thực hiện thông tin cho bạn biết việc thông tuyến được áp dụng từ 01/01/2016 đến nay, nên không cần phải thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ bhyt. Tuy nhiên bạn không đồng ý, BHXH Tp Quy Nhơn đã thực hiện in cấp đổi thẻ đổi thẻ bảo hiểm y tế có nơi khám chữa bệnh ban đầu cho bạn./.


 

Luật phòng, chống tác hại của rượu, bia
Công văn số 1062/BHXH-VP ngày 13/08/2019 của BHXH tỉnh Bình Định về việc hưởng ứng tham gia Cuộc thi “Viết về BHXH, BHYT”
Thông tư 21/2019/TT-BCA ngày 18/07/2019 của Bộ Công an Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 16/2018/TT-BCA ngày 15/5/2018 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định chi tiết một số điều của Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ
Công văn số 4507/UBND-VX ngày 01/8/2019 của UBND tỉnh về việc tăng cường tổ chức thực hiện bảo hiểm y tế HSSV năm học 2019-2020
Quyết định số 326/QĐ-BHXH ngày 17/7/2019 của BHXH tỉnh về việc bố trí viên chức làm nhiệm vụ tiếp công dân
Thông báo số 925/TB-BHXH ngày 17/7/2019 của BHXH tỉnh về việc lịch Tiếp công dân của Giám đốc BHXH tỉnh năm 2019
Công văn số 909/BHXH-VP ngày 16/7/2019 của BHXH tỉnh về việc hưởng ứng Cuộc thi “Viết về BHXH, BHYT”
Thông báo số 865/TB-BHXH ngày 09/7/2019 của BHXH tỉnh Bình Định về việc giới thiệu chức danh và chữ ký của Giám đốc BHXH tỉnh Bình Định
Công văn số 728/BHXH-VP ngày 11/6/2019 của BHXH tỉnh về việc tổ chức các hoạt động truyền thông nhân Ngày Bảo hiểm y tế Việt Nam (01/7) năm 2019
Luật BHXH
Về việc nộp BHXH
Cách làm tròn năm khi tính nghỉ chế độ 1 lần
Điều chỉnh thời gian đóng bảo hiểm y tế liên tục 5 năm
CHẾ ĐỘ TAI NẠN LAO ĐỘNG
CHỐT SỔ BHXH
MỨC ĐÓNG BHXH BẮT BUỘC
Cộng nối BHXH cho quân nhân chuyển ngành sau khi ra quân
Chế độ hưởng bhxh khi đang mang thai
Chế độ bảo hiểm y tế bãi ngang
Cộng dồn quá trình tham gia BHXH


BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH ĐỊNH
Địa chỉ: 38 Trường Chinh, Phường Lý Thường Kiệt, TP. Quy Nhơn, tỉnh Bình Định
Điện thoại : (056) 3820969 - 3826110 
Thiết kế và phát triển bởi Phòng CNTT