Tìm kiếm
 

Bạn thường tìm hiểu thông tin về BHXH ở đâu?
Đến cơ quan BHXH
Trên báo giấy
Trên Internet
Trên Website BHXH
Từ nhiều nguồn khác nhau

Online :
Lượt truy cập :

  Chào mừng bạn đến với Trang tin điện tử Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định - Tham gia bảo hiểm xã hội bảo đảm cho cuộc sống của bạn.
Hỏi về chế độ thai sản
Câu hỏi :

Name: Phương Thảo
Address: 54b lý thái tổ
Phone: 0985012179
Contents:
cho em hỏi..em đóng bảo hiểm từ tháng 01/2012 đến tháng 10/2012..em sinh vậy em có được hưởng chế độ thai sản k?em xin cảm ơn!

Xem trả lời

Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau: Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.Căn cứ quy định trên, khi sinh con bạn được hưởng chế độ thai sản.

Chế độ nghỉ thai sản
Câu hỏi :
Name: Phan Thị Mỹ Hiền
Address: 774 Trần Hưng Đạo - Qui Nhơn
Phone: 0983794132
Contents:
Kính thưa Quý Cấp.
Tôi đang công tác tại Cty CP thủy sản Bình Định, đã đóng BHXH,BHYT,BHTN đầy đủ từ năm 2010 đến nay, Ngày 31/12/2012
tôi đã sinh con, xin cho Tôi hỏi: Như vậy thì tôi có được hưởng chế độ thai sản theo Quy định mới là 6 tháng hay ko?
Xem trả lời

Theo quy định tại Điều 157 Bộ luật lao động năm 2012, lao động nữ được nghỉ thai sản trước và sau khi sinh con là 6 tháng. Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng.

Điểm b khoản 2 Điều 240 quy định về thời gian hưởng chế độ khi sinh con tại Luật BHXH số 71/2006/QH11 được thực hiện theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

Lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày Bộ luật lao động năm 2012 có hiệu lực (từ 1-5-2013), mà đến ngày 1-5-2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật BHXH số 71/2006/QH11 (thời gian nghỉ chế độ thai sản theo quy định của Luật BHXH là bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường) thì thời gian hưởng chế độ khi sinh con được thực hiện theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012.

Như vậy nếu đến ngày 1-5-2013 mà bạn vẫn còn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật BHXH, thì thời gian bạn nghỉ việc hưởng chế độ khi sinh con được thực hiện theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012 đương nhiên là 6 tháng.

thanh toán chi phi khám bệnh của người hưởng bảo hiểm y tế
Câu hỏi :
Name: Nguyễn Thị Thêm
Address: Hoài Sơn, Hoài Nhơn, Bình Định
Phone: 0985378185
Contents:
Ba tôi là thương binh mất sức lao động 81%. Ba tôi bị bệnh viêm gan phải đi khám và mua thuốc điều trị ở bệnh viện Hòa Hảo
 tại Tp. Hồ Chí Minh. Nhưng bệnh viện này họ không khám bảo hiểm y tế. Vì vậy, tôi muốn hỏi: Chi phí khám bệnh và tiền mua
 thuốc điều trị ( có hóa đơn) thì bảo hiểm Y Tế Bình Định có thanh toán lại các chi phí khám và mua thuốc cho ba tôi như trên không?
 Nếu có, thì được thanh toán lại bao nhiêu %? thủ tục để được hưởng như thế nào?
Xem trả lời
Trong trường hợp khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế không ký hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT; Bảo hiểm xã hội thanh toán
 cho người bệnh theo chi phí thực tế nhưng mức tối đa không vượt quá mức quy định tại điểm 2 Phụ lục 2 ban hành kèm theo Thông 
tư số: 09/TTLT-BYT-BTC ngày 14/8/2009 cụ thể như sau ( Áp dụng cho loại hình khám, chữa bệnh ngoại trú ):
-         Bệnh viện từ Hạng III trở xuống: 55.000đồng/một đợt điều trị.
-         Bệnh viện Hạng II: 120.000đồng/một đợt điều trị.
-         Bệnh viện Hạng I, Hạng Đặc biệt: 340.000đồng/một đợt điều trị.
Thủ tục thanh toán:
            + Giấy đề nghị thanh toán của người bệnh có thẻ BHYT ( lập theo mẫu do BHXH Việt Nam ban hành );
            + Thẻ BHYT (bản sao);
            + Các chứng từ hợp lệ ( đơn thuốc, sổ khám bệnh, hóa đơn mua thuốc, …và các chứng từ có liên quan khác ).
+ Giấy Uỷ quyền hoặc giấy chứng nhận quyền đại diện hợp pháp cho người  bệnh (đối với trường hợp người bệnh không tự đến cơ quan BHXH thanh toán chi phí KCB).
            Hồ sơ nộp tại BHXH địa phương nơi cư trú.
hoi ve che do nghi duong suc
Câu hỏi :
Name: pham le thi hong
Address: GV truong THPT Nguyen Dieu
Phone: 0166596526
toi lam don nghi ho san tu ngay 31/12/2012 cho den 30/4/2013 thi co duoc huong che do mat suc sau khi sinh khong ( 7 ngay) vi toi
sinh mo. Vay che do nay duoc tinh khi lam don xin nghi o co quan hay la tinh thoi gian khi sinh e be? xin giai dap dum cho toi duoc
biet. Xin chan thanh cam on.
Xem trả lời
Về điều kiện, thời gian và mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi nghỉ thai sản được quy định như sau:
Theo quy định tại Điều 37 Luật BHXH: lao động nữ sau thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu hoặc sau
thời gian hưởng chế độ khi sinh con mà sức khỏe còn yếu được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ năm đến mười ngày trong một
năm tùy thuộc vào tình hình sức khỏe.
Theo khoản 2 Điều 17 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2002 của Chính phủ quy định cụ thể hơn thời gian nghỉ như sau:
+ Tối đa mười ngày đối với lao động nữ sinh con một lần từ hai con trở lên;
+ Tối đa bảy ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;
+ Bằng năm ngày đối với các trường hợp khác.
Mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tại gia đình; bằng 40% mức
lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tại cơ sở tập trung, mức hưởng này tính cả tiền đi lại, tiền ăn và ở.
Hỏi về thủ tục thanh toán trực tiếp BHYT
Câu hỏi :
Name: Đặng Việt Khoa
Address: Trường THCS Nhơn Thành
Phone: 0905220239
Contents:
Tôi khám bệnh ở bệnh viên Tai Mũi Họng HCM, Các hóa đơn do bệnh viện phát hành không đóng dấu đơn vị phát hành theo sự cho
phép của Cục thuế HCM. Tôi đã nộp hồ sơ thanh toán của mình cho BHXH TX An Nhơn yêu cầu thanh toán nhưng BHXH An Nhơn
trả lời BHXH tỉnh không duyệt hồ sơ của tôi. Vậy xin hỏi BHXH tỉnh là tôi có được thanh toán chế độ BHYT không?
Xem trả lời
Tại khoản 3, Điều 7 Nghị định số 62/2009/NĐ-CP quy định: “ Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng
cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ban đầu hoặc khám bệnh, chữa bệnh không theo tuyến chuyên môn kỹ thuật do Bộ trưởng Bộ y tế quy
định ( trừ trường hợp cấp cứu ) thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng…”;
Hồ sơ đề nghị thanh toán được quy định tại khoản 1, Điều 19 Thông tư liên tịch số 09/2009/TTLT-BYT-BTC ngày 14/8/2009 của liên
Bộ Y tế - Tài chính.Căn cứ quy định trên, nếu anh cung cấp đầy đủ chứng từ khám bệnh, chữa bệnh hợp lệ thì được quỹ bảo hiểm y tế
thanh toán.
về đóng BHYT tiếp tục khi bị nghỉ việc
Câu hỏi :
Name: Trần Thị Bích Phương 
Address: Hoài Châu Bắc - Hoài Nhơn - Bình Định
Phone: 01687255311
Contents: Tôi làm việc tại Trạm Thu Phí Nhơn Tân, do chính phủ ra quyết định đột ngột ngày 28 ký quyết định và ngày 31 cho dừng
xóa trạm, tôi bị thất nghiệp không có việc làm, tôi muốn được tham gia để đóng BHYT liên tục kể từ tháng 01 tôi phải đóng như thế
nào để được hưởng ( vì lý do bất khả kháng tôi ko chủ động trước được) Vậy có cách nào để tôi được tham gia liên tục.
tôi làm việc tại tram thu phí , nay nhà nước có quy định mới dừng thu các trạm thu phí , tôi phải nghỉ việc , hiên tại tôi đã đóng BHXH 
được 10 năm nay tôi muốn
đóng tiếp tục BHXH để chờ xin cty khác có được không và đóng như thế nào? đóng ở đâu?
Xem trả lời
+ Bạn liên hệ với đại lý BHYT tự nguyện tại địa phương hoặc đến trực tiếp cơ quan BHXH huyện Hoài Nhơn để được hướng dẫn cụ
thể thủ tục tham gia.
+ Trong thời gian chờ xin vào làm việc ở công ty khác, bạn có thể tham gia đóng BHXH tự nguyện. Mời bạn đến Bảo hiểm xã hội
huyện Hoài Nhơn để được tư vấn, hướng dẫn cụ thể.
hoi
Câu hỏi :
Address: Hoài Hảo-Hoài Nhơn
Phone: 0942360192
Contents:
Tôi đóng BHXH nhưng khi tôi nằm viện có hưởng trợ cấp gì không. Nếu có thì cần những thủ tục gì. Liên hệ ở dâu
Xem trả lời
Mời bạn đến Bảo hiểm xã hội huyện Hoài Nhơn để được tư vấn cụ thể.
			
Thủ tục hưởng chế độ nghỉ chăm con ốm
Câu hỏi :
Con tôi bị ốm nằm viện, tôi có xin cơ quan cho nghỉ việc để chăm con. Cho tôi hỏi tôi muốn hưởng chế độ nghỉ chăm con ốm thì cần 
làm thủ tục gì? Tôi nghỉ 6 ngày nhưng trong đó có chủ nhật, vậy khi thanh toán có trừ ngày chủ nhật ra không? Tôi mong nhận 
được câu trả lời sớm, 
xin cảm ơn.
			
			
Xem trả lời
Hồ sơ giải quyết chế độ ốm đau đối với người lao động chăm sóc con ốm, gồm: 
			
			
            - Sổ BHXH;
			
			
            - Giấy ra viện ( bản chính hoặc bản sao) hoặc sổ y bạ ( bản chính hoặc bản sao).
			
			
            - Danh sách người lao động đề nghị hưởng chế độ ốm đau do người sử dụng lao động lập (mẫu số CC66a-HD).
			
			
            Số ngày nghỉ việc được hưởng chế độ ốm đau được tính theo ngày làm việc không tính ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, 
             ngày nghỉ hàng tuần.
			
			
Hỏi về BHYT đối với người nhiễm CĐHH khi nằm viện co thanh toán không
Câu hỏi :
Tôi có người cháu bị nhiễm chất ĐHH từ cha sang con. Đã hưởng trợ cấp hàng tháng
 và co BHYT của nhà nước cấp. Xin cho tôi hỏi: Cháu tôi đi khám bệnh tại TTYT bác 
sỹ chẩn đoán là bệnh Dịch tràn vào phổi nặng phải chuyển viện ĐK tỉnh, vậy tôi xin hỏi
 khi cháu tôi hưởng trợ cấp hằng tháng khi nằm viện BHYT có hưởng trợ cấp ưu đãi gì
 khi nằm viện không. 
			
			
Xem trả lời

Theo quy định của Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn; phạm vi được hưởng, mức hưởng theo đối tượng tham gia BHYT;

Trường hợp cháu ông tham gia BHYT theo đối tượng người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng theo quy định của pháp luật; khi đi khám bệnh, chữa bệnh thì được quỹ BHYT thanh toán 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng.

BẢO HIỂM XÃ HỘI
Câu hỏi :
Kính gửi Cơ quan BHXH!
			
Cty em đang làm đăng ký GPKD ở Bình Định nhưng trụ sở giao dịch ở TP.HCM. Vậy cty muốn tham gia bảo hiểm thì bắt buộc phải
 tham gia BH Bình Định. Nếu mua BH ở TP.HCM có được không?Cty hoạt động từ năm 2009 nhưng hiện tại thì mới bắt đầu đăng ký 
lao động và thang bảng lương. Vậy có bị đóng truy thu tiền bảo hiểm không? Mong sớm nhận được phản hồi. Chân thành cảm ơn.
Xem trả lời
Đề nghị bạn liên hệ Bảo hiểm xã hội Quận, Huyện nơi đơn vị bạn có trụ sở giao dịch để được hướng dẫn cụ thể.

 

Công văn số 333/BHXH-CĐBHXH ngày 21/3/2018 của BHXH tỉnh về việc triển khai hệ thống giao dịch điện tử đối với các thủ tục giải quyết hưởng chế độ BHXH ngắn hạn
BÁO CÁO TÓM TẮT LUẬN VĂN VỀ KIỂM SOÁT NỘI BỘ THU BHXH-BHYT-BHTN- NĂM 2012
BÁO CÁO TÓM TẮT LUẬN VĂN VỀ KIỂM SOÁT NỘI BỘ THU BHXH-BHYT-BHTN- NĂM 2012
Kết quả nghiên cứu Đề tài khoa học Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định
Thông tư số 26/2017/TT-BLĐTBXH ngày 20/9/2017 Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội Quy định và hướng dẫn thực hiện chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bắt buộc
Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế Quy định chi tiết thi hành Luật bảo hiểm xã hội và Luật an toàn vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế
Kế hoạch số 244/KH-BHXH ngày 27/02/2018 của BHXH tỉnh về công tác tuyên truyền biển đảo năm 2018
Kế hoạch số 1694/KH-BHXH ngày 31/12/2017 của Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định về công tác cải cách hành chính năm 2018
Thông báo số 38/TB-BHXH ngày 09/01/2018 của Bảo hiểm xã hội tỉnh về việc điều chỉnh lãi suất tính lãi chậm đóng, truy đóng BHYT
Công văn số 1691/BHXH-QLT ngày 29/12/2017 của Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định về việc hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu vùng năm 2018
Hỏi về điều kiện hưởng thai sản
Hỏi về chính sách BHYT
Mức lương đóng BHXH
Báo giảm thai sản
Đóng BHXH thế nào khi nghỉ
Báo giảm nghỉ thai sản
Khám chữa bệnh khác chỗ ở nơi đăng ký ban đầu
Giải quyết BHXH và thai sản
Hỏi về chế độ thai sản
Báo Tăng BHXH + Giảm BHXH


BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH ĐỊNH
Địa chỉ: 38 Trường Chinh, Phường Lý Thường Kiệt, TP. Quy Nhơn, tỉnh Bình Định
Điện thoại : (056) 3820969 - 3826110 
Thiết kế và phát triển bởi Phòng CNTT