Tìm kiếm
 

Bạn thường tìm hiểu thông tin về BHXH ở đâu?
Đến cơ quan BHXH
Trên báo giấy
Trên Internet
Trên Website BHXH
Từ nhiều nguồn khác nhau

Online :
Lượt truy cập :

  Chào mừng bạn đến với Trang tin điện tử Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định - Tham gia bảo hiểm xã hội bảo đảm cho cuộc sống của bạn.
BẢO HIỂM XÃ HỘI
Câu hỏi :
Kính gửi Cơ quan BHXH!
			
Cty em đang làm đăng ký GPKD ở Bình Định nhưng trụ sở giao dịch ở TP.HCM. Vậy cty muốn tham gia bảo hiểm thì bắt buộc phải
 tham gia BH Bình Định. Nếu mua BH ở TP.HCM có được không?Cty hoạt động từ năm 2009 nhưng hiện tại thì mới bắt đầu đăng ký 
lao động và thang bảng lương. Vậy có bị đóng truy thu tiền bảo hiểm không? Mong sớm nhận được phản hồi. Chân thành cảm ơn.
Xem trả lời
Đề nghị bạn liên hệ Bảo hiểm xã hội Quận, Huyện nơi đơn vị bạn có trụ sở giao dịch để được hướng dẫn cụ thể.
Mở đại lý bảo hiểm
Câu hỏi :
	
Cho hỏi làm thủ tục như thế nào ?
				
Xem trả lời
Thủ tục mở Đại lý bảo hiểm tự nguyện: 
			
Phải được UBND xã, phường giới thiệu cho cơ quan Bảo hiểm xã hội huyện, thị, thành phố; 
			
Được Bảo hiểm xã hội huyện, thị, thành phố ký hợp đồng Đại lý theo quy định. 
			
Thủ tục nhận tiền BHXH,BHTN
Câu hỏi :
Tôi có tham gia BHXH trong 1 DN đã đủ 1 năm với mức lương 2.300.000đ/tháng,bây giờ tôi đã nghỉ việc, 
vậy sau khi DN đã chốt sổ rồi tôi muốn nhận tiền BHXH nhưng tôi không biết cách tính và số tiền BHXH và BHTN mình sẽ nhận
 là bao nhiêu .Rất mong hồi âm.
 Tôi xin chân thành cảm ơn.
			
Xem trả lời
Căn cứ điểm c, khoản 1, Điều 30, Nghị định số: 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc: “ Sau 12 tháng nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH một lần mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH ”; Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng ( Mbqtl ) BHXH. Mbqtl = Tổng số tiền lương, tiền công của các tháng đóng BHXH / (chia) Tổng số tháng đóng BHXH.
			

 Về chế độ BHTN được quy định tại các Điều 15, 16 và 34 Nghị định 127/2008/NĐ-CP, Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp. Trường hợp người lao động quá thời hạn ( 07 ngày làm việc ) kể từ khi nghỉ việc mà không đến cơ quan lao động đăng ký để hưởng thất nghiệp thì thời gian đóng BHTN chưa hưởng được bảo lưu.

BẢO HIỂM TRẺ EM DƯỚI 6 TUỔI
Câu hỏi :
Vào ngày 11/07/2012 vợ tôi sinh con tại BV đa khoa tỉnh Bình Định. Sau đó tôi về quê vợ là Xã Nhơn Thọ, An Nhơn 
làm giấy khai sinh (tên NGUYỄN NGỌC LAN VY) nhưng chưa làm Bảo hiểm trẻ em. Sau đó tôi cắt khẩu mẹ con về Xã Mỹ Hòa,
 Phù Mỹ. Nhưng tại đây tôi không làm được Bảo hiểm cho bé (lý do làm khai sinh ở đâu thì cấp BH ở đó), vậy bây giờ tôi phải làm 
thế nào để con tôi có bảo hiểm trẻ em? Tôi đã cắt khẩu mẹ con ở An Nhơn nên giờ không có khẩu trong đó vậy tôi làm BHTE
 cho con tôi như thế nào? (con tôi chưa từng nhập khẩu ở An Nhơn, chỉ làm khai sinh rồi cắt khẩu theo mẹ luôn)
			
Mong BHXH trả lời sớm cho tôi.
			
Xem trả lời
Đề nghị bạn đến trực tiếp cơ quan Bảo hiểm xã hội huyện Phù Mỹ để được giải quyết.
			
Đóng BHXH liên tục?
Câu hỏi :
Quý cơ quan cho tôi hỏi? Tôi đang làm Hợp đồng có tham gia BHXH của đơn vị được 5thang rồi xong đơn vị tôi tổ chức thi tuyển 
tôi thi đậu và đơn vị cho tôi thử việc 3thang nhung k tham gia BHXH? Trước thời gian đó đơn vị vẫn đóng BHXH cho tôi đầy đủ? 
Nhưng trong thời gian thử việc tôi không dduoscj đơn vị đóng BHXH?  Theo tôi được biết thì người lao động hợp đòng trên 3 tháng
 thì được tham gia BHXH nhưng 3 tháng thử việc của tôi không dduocj đơn vị đóng? vậy quý cơ quan cho tôi hỏi trường họp của tôi
 thì có được tham gia BHXH không?
			
Xem trả lời
Trường hợp bạn hỏi được quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 2 Luật BHXH: “ Người làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn,
 hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên ” thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.Ngoài ra, bạn có thể tìm hiểu thêm
 về loại hợp đồng lao động, về thời gian thử việc, được quy định cụ thể trong Bộ luật lao động.
hỏi về chế độ thai sản
Câu hỏi :
Tôi có vấn đề như sau nhờ quý cơ quan giúp đỡ giúpTôi làm viêc tại bưu điện tỉnh bình định thời hạn hợp đồng là 1 năm ký 1 lần.
tôi được ký kết hợp đồng vào ngày 1/01/2011 tham gia bảo hiểm đầy đủ.Vậy nay tôi mang thai dự sinh và ngày 13/01/2013 vậy cho
 tôi hỏi tôi có được hưởng chế độ thai sản,thơi gian nghĩ sinh của tôi có được 6 tháng không.mong nhận được câu trả lời sớm.
xin chân thành cảm ơn
Xem trả lời
 Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Nghị định 152/2006/NĐ-CP như sau: 
Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng BHXH từ 6 tháng trở lên trong thời hạn
 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Căn cứ quy định trên, khi sinh con bạn được hưởng chế độ thai sản.
			

Thời gian hưởng chế độ thai sản khi sinh con theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

 4 tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

 5 tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm việc theo chế độ 3 ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên;

 6 tháng đối với lao động nữ là người tàn tật có mức suy giảm khả năng lao động từ 21% trở lên.

Trường hợp sinh một lần từ 2 con trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định tại điểm a, b, c khoản này thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con lao động nữ được nghỉ thêm 30 ngày.

Hỏi về chế độ thai sản?
Câu hỏi :
Em tham gia BHXH bắt buộc từ tháng 1/2011 đến  tháng 8/2011 thì em nghỉ việc. Từ đó đến nay em không tham gia nộp BH. 
Tháng 7/2012 em sinh em bé vậy em có được hưởng chế độ thai sản không?
 Em phải làm thủ tục gì?
			
Xem trả lời
Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Nghị định 152/2006/NĐ-CP như sau: Lao động nữ sinh con 
và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng BHXH từ 6 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh 
con hoặc nhận nuôi con nuôi.Em sinh em bé tháng 7/2012, khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh được tính từ tháng 7/2011, 
nên em chưa đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản theo quy định.
BẢO HIỂM THẤT NGHIỆP
Câu hỏi :
EM XIN ĐƯỢC HỎI E LÀM VIỆC TẠI TP HCM,CTY CÓ ĐÓNG BẢO HIỂM ĐẦY ĐỦ GIỜ E XIN NGHỈ LÀM TẠI CTY NÊN EM 
MUỐN CHUYỂN ĐĂNG KÝ BẢO HIỂM THẤT NGHIỆP VỀ QUÊ NHẬN CÓ ĐƯỢC KHÔNG?,NẾU ĐƯỢC THÌ PHẢI LÀM 
NHỮNG THỦ TỤC NHƯ THẾ NÀO? XIN HƯỚNG DẪN DÙM E
			
  XIN CẢM ƠN
			
Xem trả lời

Thủ tục thực hiện đăng ký thất nghiệp: Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động phải đến cơ quan lao động để đăng ký. Khi đến đăng ký cơ quan lao động tiếp nhận đăng ký sẽ hướng dẫn thủ tục cụ thể cho bạn.

 
		
HỎI VỀ BẢO HIỂM Y TẾ
Câu hỏi :
	
Câu 3: Name: LÊ UYÊN TRÂM
				
Address: PHÚ TÀI
				
Phone: 01273597137
				
Nội dung:
				
Tôi hiện đang làm việc cho một DN Tư nhân tôi có tham gia BHXH, BHYT và BHTN được 03 năm. 
Nhưng gia đình tôi có người tham gia trong lực lượng vũ trang có tiêu chuẩn cấp thẻ Bảo hiểm y tế cho gia đình trong đó có tôi.
 Tôi muốn hỏi BHXH Bình Định cho tôi biết tôi có thể giảm đóng BHYTế tại DN mà chỉ tham gia đóng BHXH và BHTN có được không? 
Mong BHXH tỉnh Bình Định hồi báo. Thành thật cảm ơn nhiều./.
				
Xem trả lời
Trả lời: Căn cứ khoản 2, Điều 13, Luật BHYT “ Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT 
khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo 
thứ tự của các đối tượng… ”. Bạn đang làm việc cho một DN nên bạn thuộc đối tượng quy định tại khoản 1, Điều 12; 
thân nhân lực lượng vũ trang được quy định tại khoản 16, Điều 12, Luật BHYT nên bạn thuộc đối tượng phải đóng BHYT tại DN. 
			
Hỏi về KCB trái tuyến
Câu hỏi :
Câu 4: Xin chào Quý cơ quan.
			
Tôi tên Ngô Hồng Thiệp
			
Địa chỉ: Canh Vinh, Vân Canh, Bình Định
			
Hiện đang sinh sống và làm việc tại tỉnh Bình Dương. Tôi có tham gia BHYT và đăng kí nơi khám chữa bệnh ban đầu là
 Bệnh Viện Đa Khoa tỉnh Bình Dương. Nhưng đến cuối tháng 11/2012 tôi có dự định về quê sinh con.
			
Vậy hỏi:
			
- Tôi sinh con ở Bệnh Viện Đa Khoa tỉnh Bình Định được hay không? Vì tôi không khám chữa bệnh vượt cấp mà chỉ trái tuyến thôi.
			
- Và chi phí đồng chi trả của tôi là bao nhiêu %?
			
- Hãy cho tôi biết khi tôi đi sanh ở bệnh viện như thế thì cần mang theo những giấy tờ gì? Và thủ tục như thế nào?
			
- Nếu BVĐK tỉnh Bình Định không chấp nhận BHYT thì xin Quý cơ quan tư vấn cho tôi 1 Bệnh Viện nào đó ở TP Quy Nhơn
 cũng được. Tôi không am hiểu về lĩnh vực BHYT này nhiều lắm. Xin Quý cơ quan giúp đỡ, tư vấn kịp thời cho người tham gia BHYT.
 Mong sớm nhận được câu trả lời của Quý Cơ quan. Xin chân thành cảm ơn.
Xem trả lời


Theo quy định tại điểm 3, điều 7, chương II, Nghị định 62/NĐ-CP về việc quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT: Người tham gia BHYT khi đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ban đầu hoặc khám bệnh, chữa bệnh không theo tuyến chuyên môn kỹ thuật do Bộ trưởng Bộ y tế quy định ( trừ trường hợp cấp cứu ) thì được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng quy định tại điều 21 luật BHYT như sau:

          + 70% chi phí đối với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh (KCB) tại cơ sở KCB đạt tiêu chuẩn hạng III và không vượt quá 40 tháng lương tối thiểu cho mỗi lần sử dụng dịch vụ kỹ thuật cao (DVKT), chi phí lớn;

          + 50% chi phí đối với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh (KCB) tại cơ sở KCB đạt tiêu chuẩn hạng II và không vượt quá 40 tháng lương tối thiểu cho mỗi lần sử dụng dịch vụ kỹ thuật cao (DVKT), chi phí lớn;

          + 30% chi phí đối với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh (KCB) tại cơ sở KCB đạt tiêu chuẩn hạng I, hạng đặc biệt và không vượt quá 40 tháng lương tối thiểu cho mỗi lần sử dụng dịch vụ kỹ thuật cao (DVKT), chi phí lớn.

 

Công văn số 791/BHXH-VP ngày 14/6/2018 của BHXH tỉnh về việc truyền thông nhân Ngày Bảo hiểm y tế Việt Nam 1/7
Công văn số 333/BHXH-CĐBHXH ngày 21/3/2018 của BHXH tỉnh về việc triển khai hệ thống giao dịch điện tử đối với các thủ tục giải quyết hưởng chế độ BHXH ngắn hạn
BÁO CÁO TÓM TẮT LUẬN VĂN VỀ KIỂM SOÁT NỘI BỘ THU BHXH-BHYT-BHTN- NĂM 2012
BÁO CÁO TÓM TẮT LUẬN VĂN VỀ KIỂM SOÁT NỘI BỘ THU BHXH-BHYT-BHTN- NĂM 2012
Kết quả nghiên cứu Đề tài khoa học Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định
Thông tư số 26/2017/TT-BLĐTBXH ngày 20/9/2017 Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội Quy định và hướng dẫn thực hiện chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bắt buộc
Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế Quy định chi tiết thi hành Luật bảo hiểm xã hội và Luật an toàn vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế
Kế hoạch số 244/KH-BHXH ngày 27/02/2018 của BHXH tỉnh về công tác tuyên truyền biển đảo năm 2018
Kế hoạch số 1694/KH-BHXH ngày 31/12/2017 của Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định về công tác cải cách hành chính năm 2018
Thông báo số 38/TB-BHXH ngày 09/01/2018 của Bảo hiểm xã hội tỉnh về việc điều chỉnh lãi suất tính lãi chậm đóng, truy đóng BHYT
Hỏi Bảo hiểm thất nghiệp
Hỏi về chế độ thai sản cho chồng
Hỏi về thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp
Chế độ thai sản và nghỉ không lương
Hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh
Hỏi đáp về chế độ BHXH sau khi nghỉ việc
Hỏi về đóng BHXH
Hỏi về lấy sổ BHXH
Thay đổi nơi KCB BHYT ban đầu cho trẻ em dưới 6 tuổi
Sửa đổi bảo hiểm làm theo quy trình nào


BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH ĐỊNH
Địa chỉ: 38 Trường Chinh, Phường Lý Thường Kiệt, TP. Quy Nhơn, tỉnh Bình Định
Điện thoại : (056) 3820969 - 3826110 
Thiết kế và phát triển bởi Phòng CNTT