Tìm kiếm
 

Bạn thường tìm hiểu thông tin về BHXH ở đâu?
Đến cơ quan BHXH
Trên báo giấy
Trên Internet
Trên Website BHXH
Từ nhiều nguồn khác nhau

Online :
Lượt truy cập :

  Chào mừng bạn đến với Trang tin điện tử Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định - Tham gia bảo hiểm xã hội bảo đảm cho cuộc sống của bạn.
BHTN
Câu hỏi :
Name: Vũ Vân Thủy
Address: 02/10 Phó Đức Chính - TP. Quy Nhơn
Phone: 01653787986
Contents:
Em làm việc tại Công ty ở TP. Quy Nhơn, em đã đóng BHXH trên 2 năm. Em đã thôi việc và BHXH của em chốt sổ vào tháng 5/2014. Nhưng QĐ thôi việc của em là tháng 10/2014. Vậy em xin hỏi em có được nhận tiền BHTN không?

Xem trả lời

Trường hợp của bạn không được hưởng BHTN, thời gian đóng BHTN của bạn được bảo lưu

Về bảo hiểm xã hội tự nguyện
Câu hỏi :
Name: Trần Văn Trọng
Address: An Dưỡng 2, Hoài Tân, Hoài Nhơn
Phone: 0988357477
Contents:
Tôi làm trong công ty được đóng bảo hiểm xã hội 11 tháng. Sau đó tôi nghỉ làm và tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được 1 năm, mức 3 000 000đ hàng tháng, nộp 660 000đ/ tháng. Giờ tôi muốn dừng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện. Vậy tôi sẽ được nhận lại khoảng tiền là bao nhiêu?

Xem trả lời

Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần , mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội. 

Hoi Che do thai luu
Câu hỏi :
Name: Nguyen thi hong Linh
Address: Truong thieu hoc so 2 thi tran Van Canh
Phone: 01675904191
Contents:
Tôi bi thai lưu phải nằm viện 7 ngày,thai 4 tuần,bao hiểm xã hội cho tôi nghỉ hưởng chế độ thai sản 10 ngày tính từ ngày nhập viện có đúng không ạ

Xem trả lời

Điều 30, Luật BHXH quy định:Khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản mười ngày nếu thai dưới một tháng; hai mươi ngày nếu thai từ một tháng đến dưới ba tháng; bốn mươi ngày nếu thai từ ba tháng đến dưới sáu tháng; năm mươi ngày nếu thai từ sáu tháng trở lên. Trường hợp của bạn thai 4 tuần, được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản mười ngày là đúng quy định.

Hỏi về chế độ thai sản
Câu hỏi :

Name: Phương Thảo
Address: 54b lý thái tổ
Phone: 0985012179
Contents:
cho em hỏi..em đóng bảo hiểm từ tháng 01/2012 đến tháng 10/2012..em sinh vậy em có được hưởng chế độ thai sản k?em xin cảm ơn!

Xem trả lời

Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau: Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.Căn cứ quy định trên, khi sinh con bạn được hưởng chế độ thai sản.

Chế độ nghỉ thai sản
Câu hỏi :
Name: Phan Thị Mỹ Hiền
Address: 774 Trần Hưng Đạo - Qui Nhơn
Phone: 0983794132
Contents:
Kính thưa Quý Cấp.
Tôi đang công tác tại Cty CP thủy sản Bình Định, đã đóng BHXH,BHYT,BHTN đầy đủ từ năm 2010 đến nay, Ngày 31/12/2012
tôi đã sinh con, xin cho Tôi hỏi: Như vậy thì tôi có được hưởng chế độ thai sản theo Quy định mới là 6 tháng hay ko?
Xem trả lời

Theo quy định tại Điều 157 Bộ luật lao động năm 2012, lao động nữ được nghỉ thai sản trước và sau khi sinh con là 6 tháng. Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng.

Điểm b khoản 2 Điều 240 quy định về thời gian hưởng chế độ khi sinh con tại Luật BHXH số 71/2006/QH11 được thực hiện theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

Lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày Bộ luật lao động năm 2012 có hiệu lực (từ 1-5-2013), mà đến ngày 1-5-2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật BHXH số 71/2006/QH11 (thời gian nghỉ chế độ thai sản theo quy định của Luật BHXH là bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường) thì thời gian hưởng chế độ khi sinh con được thực hiện theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012.

Như vậy nếu đến ngày 1-5-2013 mà bạn vẫn còn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật BHXH, thì thời gian bạn nghỉ việc hưởng chế độ khi sinh con được thực hiện theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012 đương nhiên là 6 tháng.

thanh toán chi phi khám bệnh của người hưởng bảo hiểm y tế
Câu hỏi :
Name: Nguyễn Thị Thêm
Address: Hoài Sơn, Hoài Nhơn, Bình Định
Phone: 0985378185
Contents:
Ba tôi là thương binh mất sức lao động 81%. Ba tôi bị bệnh viêm gan phải đi khám và mua thuốc điều trị ở bệnh viện Hòa Hảo
 tại Tp. Hồ Chí Minh. Nhưng bệnh viện này họ không khám bảo hiểm y tế. Vì vậy, tôi muốn hỏi: Chi phí khám bệnh và tiền mua
 thuốc điều trị ( có hóa đơn) thì bảo hiểm Y Tế Bình Định có thanh toán lại các chi phí khám và mua thuốc cho ba tôi như trên không?
 Nếu có, thì được thanh toán lại bao nhiêu %? thủ tục để được hưởng như thế nào?
Xem trả lời
Trong trường hợp khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế không ký hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT; Bảo hiểm xã hội thanh toán
 cho người bệnh theo chi phí thực tế nhưng mức tối đa không vượt quá mức quy định tại điểm 2 Phụ lục 2 ban hành kèm theo Thông 
tư số: 09/TTLT-BYT-BTC ngày 14/8/2009 cụ thể như sau ( Áp dụng cho loại hình khám, chữa bệnh ngoại trú ):
-         Bệnh viện từ Hạng III trở xuống: 55.000đồng/một đợt điều trị.
-         Bệnh viện Hạng II: 120.000đồng/một đợt điều trị.
-         Bệnh viện Hạng I, Hạng Đặc biệt: 340.000đồng/một đợt điều trị.
Thủ tục thanh toán:
            + Giấy đề nghị thanh toán của người bệnh có thẻ BHYT ( lập theo mẫu do BHXH Việt Nam ban hành );
            + Thẻ BHYT (bản sao);
            + Các chứng từ hợp lệ ( đơn thuốc, sổ khám bệnh, hóa đơn mua thuốc, …và các chứng từ có liên quan khác ).
+ Giấy Uỷ quyền hoặc giấy chứng nhận quyền đại diện hợp pháp cho người  bệnh (đối với trường hợp người bệnh không tự đến cơ quan BHXH thanh toán chi phí KCB).
            Hồ sơ nộp tại BHXH địa phương nơi cư trú.
hoi ve che do nghi duong suc
Câu hỏi :
Name: pham le thi hong
Address: GV truong THPT Nguyen Dieu
Phone: 0166596526
toi lam don nghi ho san tu ngay 31/12/2012 cho den 30/4/2013 thi co duoc huong che do mat suc sau khi sinh khong ( 7 ngay) vi toi
sinh mo. Vay che do nay duoc tinh khi lam don xin nghi o co quan hay la tinh thoi gian khi sinh e be? xin giai dap dum cho toi duoc
biet. Xin chan thanh cam on.
Xem trả lời
Về điều kiện, thời gian và mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi nghỉ thai sản được quy định như sau:
Theo quy định tại Điều 37 Luật BHXH: lao động nữ sau thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu hoặc sau
thời gian hưởng chế độ khi sinh con mà sức khỏe còn yếu được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ năm đến mười ngày trong một
năm tùy thuộc vào tình hình sức khỏe.
Theo khoản 2 Điều 17 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2002 của Chính phủ quy định cụ thể hơn thời gian nghỉ như sau:
+ Tối đa mười ngày đối với lao động nữ sinh con một lần từ hai con trở lên;
+ Tối đa bảy ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;
+ Bằng năm ngày đối với các trường hợp khác.
Mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tại gia đình; bằng 40% mức
lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tại cơ sở tập trung, mức hưởng này tính cả tiền đi lại, tiền ăn và ở.
Hỏi về thủ tục thanh toán trực tiếp BHYT
Câu hỏi :
Name: Đặng Việt Khoa
Address: Trường THCS Nhơn Thành
Phone: 0905220239
Contents:
Tôi khám bệnh ở bệnh viên Tai Mũi Họng HCM, Các hóa đơn do bệnh viện phát hành không đóng dấu đơn vị phát hành theo sự cho
phép của Cục thuế HCM. Tôi đã nộp hồ sơ thanh toán của mình cho BHXH TX An Nhơn yêu cầu thanh toán nhưng BHXH An Nhơn
trả lời BHXH tỉnh không duyệt hồ sơ của tôi. Vậy xin hỏi BHXH tỉnh là tôi có được thanh toán chế độ BHYT không?
Xem trả lời
Tại khoản 3, Điều 7 Nghị định số 62/2009/NĐ-CP quy định: “ Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng
cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ban đầu hoặc khám bệnh, chữa bệnh không theo tuyến chuyên môn kỹ thuật do Bộ trưởng Bộ y tế quy
định ( trừ trường hợp cấp cứu ) thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng…”;
Hồ sơ đề nghị thanh toán được quy định tại khoản 1, Điều 19 Thông tư liên tịch số 09/2009/TTLT-BYT-BTC ngày 14/8/2009 của liên
Bộ Y tế - Tài chính.Căn cứ quy định trên, nếu anh cung cấp đầy đủ chứng từ khám bệnh, chữa bệnh hợp lệ thì được quỹ bảo hiểm y tế
thanh toán.
về đóng BHYT tiếp tục khi bị nghỉ việc
Câu hỏi :
Name: Trần Thị Bích Phương 
Address: Hoài Châu Bắc - Hoài Nhơn - Bình Định
Phone: 01687255311
Contents: Tôi làm việc tại Trạm Thu Phí Nhơn Tân, do chính phủ ra quyết định đột ngột ngày 28 ký quyết định và ngày 31 cho dừng
xóa trạm, tôi bị thất nghiệp không có việc làm, tôi muốn được tham gia để đóng BHYT liên tục kể từ tháng 01 tôi phải đóng như thế
nào để được hưởng ( vì lý do bất khả kháng tôi ko chủ động trước được) Vậy có cách nào để tôi được tham gia liên tục.
tôi làm việc tại tram thu phí , nay nhà nước có quy định mới dừng thu các trạm thu phí , tôi phải nghỉ việc , hiên tại tôi đã đóng BHXH 
được 10 năm nay tôi muốn
đóng tiếp tục BHXH để chờ xin cty khác có được không và đóng như thế nào? đóng ở đâu?
Xem trả lời
+ Bạn liên hệ với đại lý BHYT tự nguyện tại địa phương hoặc đến trực tiếp cơ quan BHXH huyện Hoài Nhơn để được hướng dẫn cụ
thể thủ tục tham gia.
+ Trong thời gian chờ xin vào làm việc ở công ty khác, bạn có thể tham gia đóng BHXH tự nguyện. Mời bạn đến Bảo hiểm xã hội
huyện Hoài Nhơn để được tư vấn, hướng dẫn cụ thể.
hoi
Câu hỏi :
Address: Hoài Hảo-Hoài Nhơn
Phone: 0942360192
Contents:
Tôi đóng BHXH nhưng khi tôi nằm viện có hưởng trợ cấp gì không. Nếu có thì cần những thủ tục gì. Liên hệ ở dâu
Xem trả lời
Mời bạn đến Bảo hiểm xã hội huyện Hoài Nhơn để được tư vấn cụ thể.
			

 

Thông báo số 31/TB-BHXH ngày 09/01/2019 về điều chỉnh lãi suất chậm đóng, truy đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN
Thông báo số 08/TB-BHXH ngày 03/01/2019 của BHXH tỉnh về việc giới thiệu chức danh và chữ ký của Phó Giám đốc phụ trách, điều hành BHXH tỉnh Bình Định
Công văn số 1933/BHXH-QLT ngày 28/12/2018 về việc hướng dẫn tiền lương đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN từ ngày 01/01/2019
Công văn số 1899/BHXH-CST ngày 24/12/2018 của BHXH tỉnh về việc gia hạn thẻ BHYT năm 2019
Công văn số 1779/BHXH-QLT ngày 30/11/2018 của BHXH tỉnh về việc hướng dẫn tạm thời tham gia bảo hiểm xã hội đối với người lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam
Công văn 1686/BHXH-QLT ngày 19/11/2018 của BHXH tỉnh về việc hướng dẫn điều chỉnh thông tin người tham gia BHXH, BHYT, BHTN
Công ước quốc tế về chống tra tấn
Nghị định số 143/2018/NĐ-CP ngày 15/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật bảo hiểm xã hội và Luật an toàn, vệ sinh lao động về bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam
Luật Quốc phòng
Luật Cạnh tranh
Cấp thẻ bảo hiểm y tế vùng
Hỏi về thay đổi nơi khám chữa bệnh trên thẻ bảo hiểm y tế
Phí đóng bảo hiểm dành cho hộ cận nghèo
Hỏi về thời gian nhận chế độ thai sản
Thắc mắc về tiền thai sản
Người lao động đang bảo lưu thời gian tham gia BHXH có được giải quyết chế độ theo Luật BHXH không?
Hỏi về việc thông tuyến BHYT
Hỏi về việc gởi thông báo giải quyết chế độ BHXH
Hưởng chế độ thai sản
Thanh toán chế độ thất nghiệp


BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH ĐỊNH
Địa chỉ: 38 Trường Chinh, Phường Lý Thường Kiệt, TP. Quy Nhơn, tỉnh Bình Định
Điện thoại : (056) 3820969 - 3826110 
Thiết kế và phát triển bởi Phòng CNTT